Giao thông Nam Định
Nam Định hiện đang có 8 tuyến xe buýt chạy nội tỉnh và 10 tuyến xe buýt miễn phí dành cho khách hàng của hai siêu thị Big C Nam Định và Micom Plaza.[2]
Các tuyến nội tỉnh
Công ty cổ phần vận tải ô tô Nam Định
Công ty cổ phần vận tải ô tô Nam Định có 5 tuyến xe buýt hoạt động vận tải công cộng trên các trục giao thông huyết mạch của tỉnh, tạo thuận lợi cho người dân các huyện đi vào thành phố Nam Định, hạn chế sử dụng phương tiện cá nhân tham gia giao thông, giảm được nguy cơ ùn tắc giao thông; trong đó có 3 tuyến xe buýt thuận lợi cho việc đưa du khách tới các điểm tham quan du lịch như: khu du lịch biển Quất Lâm, khu du lịch biển Thịnh Long, quần thể khu di tích Phủ Dầy hay các làng nghề thủ công truyền thống trên địa bàn huyện Ý Yên như: làng nghề đúc đồng Tống Xá, làng nghề chạm khắc gỗ La Xuyên, làng nghề sơn mài Cát Đằng.[3]
Tuyến 01: Tân Đệ - Quất Lâm
Tân Đệ - Cầu Vượt - Bến xe Nam Định - Trần Đăng Ninh - Ga - Bưu điện - Nhà thờ - Cổ Lễ - Lạc Quần - Thị trấn Xuân Trường - Thị trấn Ngô Đồng - Thị trấn Quất Lâm
Tuyến 02: Mỹ Lộc - Thịnh Long
Mỹ Lộc - Cầu Vượt - Bến xe Nam Định - Trường Chinh - Sân vận động - Hàn Thuyên - Quang Trung - Bệnh viện phụ sản - Bưu điện - Nhà thờ - Cổ Lễ - Lạc Quần - Yên Định - Thị trấn Cồn - Thị trấn Thịnh Long
Tuyến 03: TP. Nam Định - Đông Bình
Ngã 3 đường Văn Cao - Bến xe - Trần Đăng Ninh - Bưu điện - Nhà thờ - Liễu Đề - Quần Vinh - Thị trấn Đông Bình
Tuyến 05: Đò Quan - Khu công nghiệp Châu Sơn
Đò Quan - Lê Hồng Phong - Nguyễn Du - Hùng Vương - Hàn Thuyên - Trường Chinh - Bến xe - Cầu Vượt - Khu công nghiệp Châu Sơn
Tuyến 06: Tân Đệ - Thị trấn Lâm
Phà Tân Đệ - Bến xe Nam Định - Ngã tư quốc lộ 10 Văn Cao - Gôi - Cát Đằng – Thị trấn Lâm
Công ty TNHH ô tô Đại Duy
Từ ngày 1 tháng 1 năm 2012, Công ty Trách nhiệm hữu hạn Ô tô Đại Duy mở thêm hai tuyến xe buýt nhanh 07 và 08 và từ năm 2014 mở thêm tuyến 10 nhằm tăng cường vai trò của vận tải hành khách công cộng, giảm tải áp lực và hạn chế tai nạn giao thông, phục vụ nhu cầu đi lại của người dân trong tỉnh:[4][5]
Tuyến 07: TP. Nam Định - Trực Đại
Ngã 3 đường 10 – Văn Cao – Giải Phóng – Bến xe khách Nam Định - Đài PT -TH tỉnh Nam Định – Bệnh viện – Ga – Bưu điện TP – Nhà thờ – Cổ Lễ – Trực Khang – Trực Đại.
Tuyến 08: Văn Cao - Xuân Đài
Văn Cao - Ga Nam Định - ĐH Lương Thế Vinh - ĐH Sư phạm kỹ thuật - Lê Hồng Phong - Chợ Rồng - Cổ Lễ - Lạc Quần - Xuân Trường - Xuân Đài
Tuyến 10: Tân Đệ - Quất Lâm
Cầu Tân Đệ - Quốc lộ 10 - Phù Nghĩa - Hàn Thuyên - Hùng Vương - Nguyễn Du - Trần Tế Xương - Lê Hồng Phong - Trần Phú - Hà Huy Tập - Thành Chung - Điện Biên - Giải Phóng - Đông A - Quốc lộ 10 - Big C - Bến xe khách Nam Định - Cầu vượt Lộc Hòa - Quốc lộ 10 - Lê Đức Thọ - TL490C - UBND xã Nam Dương - TL490C - Cầu phao Ninh Cường - QL37B (TL486B cũ) - QL21 - Chợ Cầu Đôi - QL37B - Thị trấn Quất Lâm
Các tuyến của Big C Nam Định
Những chiếc xe buýt do siêu thị Big C Nam Định mở ra có trách nhiệm đưa đón hoàn toàn miễn phí những khách hàng có nhu cầu mua sắm tại siêu thị này đi và về, không chở khách đi đường và không vận chuyển hàng hóa (không mua tại siêu thị Big C) trên xe.[6]
Tuyến | Lộ trình | Chiều đón đi | Chiều trả về | Giờ đón trả khách | ||
---|---|---|---|---|---|---|
01 | Xuân Trường (Hải Hậu) | ↔ | Big C Nam Định | Xuân Trường (Hải Hậu) - Trực Ninh - Trực Cát - Cổ Lễ - Ngã 3 Tân Giang - Cầu Khâm - Cầu Vòi - Ngã 3 Đường Mới - Bến xe Đò Quan – Big C Nam Định | Big C Nam Định - Bến xe Đò Quan - Ngã 3 Đường Mới - Cầu Vòi - Cầu Khâm - Ngã 3 Tân Giang - Cổ Lễ - Trực Cát - Trực Ninh - Xuân Trường (Hải Hậu) |
|
02 | Thái Bình | ↔ | Big C Nam Định | Cầu Bo (cũ) | Big C Nam Định |
|
Các tuyến của Micom Plaza
Tuyến | Lộ trình | Chiều đón đi | Chiều trả về | Giờ đón trả khách | ||
---|---|---|---|---|---|---|
01 | Micom Plaza Nam Định | ↔ | Thị trấn Ngô Đồng | TT. Ngô Đồng – Tượng đài Trường Chinh – KCN Xuân Tiến – Xuân Kiên – Cống Trà Thượng – Lạc Quần – Cổ Lễ – Nam Tân – Cầu Đò quan – Micom Plaza Nam Định | Micom Plaza Nam Định |
|