Babban Birnin Tarayya, Najeriya

Babban Birnin Gwamnatin ƙasar Najeriya

Babban Birnin Tarayya, anfi saninta da FCT a turance. Ta kasance ita ce babban birnin tarayyar Najeriya, Abuja. Babban Birnin Najeriyar tana nan ne a tsakiyar ƙasar Najeriya, wanda sanadiyyar ɗauke ta da aka yi daga Legas zuwa inda take a yanzu. An ƙirƙire ta a 1976 daga cikin jihohin tsohuwar ƙasar Kwara, Neja, Kaduna da Plateau tare da mafi yawan ƙasar daga Jihar Neja. Tana nan ne a yankin Middle Belt na ƙasar Najeriya. Ba irin sauran jihohin Najeriya bace, da zaɓaɓɓen Gwamna ke mulka, sai dai ana gudanar da ita ne ta hannun Hukumar Gudanarwar Babban Birnin Tarayya, wanda Minista ke jagoranta ta hanyar naɗa shi daga Shugaban ƙasa.

Babban Birnin Tarayya, Najeriya


Wuri
Map
 8°50′N 7°10′E / 8.83°N 7.17°E / 8.83; 7.17
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya

Babban birniAbuja
Yawan mutane
Faɗi3,564,126 (2016)
• Yawan mutane487.24 mazaunan/km²
Labarin ƙasa
Yawan fili7,315 km²
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
MabiyiNasarawa, Jihar Neja da Jihar Kogi
Ƙirƙira3 ga Faburairu, 1976
Tsarin Siyasa
Majalisar zartarwaHukumar Gudanarwar Babban Birnin Tarayya
Bayanan Tuntuɓa
Lamba ta ISO 3166-2NG-FC
Wasu abun

Yanar gizofcta.gov.ng
zauren majalisar dokokin tarayyar Nijeriya
kofar shiga birnin tarayyar Nigeria

buffalo|buffalo]], roan antelope, Western hartebeest, elephant, warthog, grey duiker, dog-faced baboon, patas monkey and green monkey.[1]

Rabe-rabe

Dukda cewa hukumar gudanarwa ta Babban Birnin Tarayya itace keda alhakin gudanar da ayyuka a dukkanin Babban Birnin Tarayya, amma Hukumar Rayawa da Cigaban Birnin Tarayya (FCDA) itace take da ikon akan ayyukan gine-gine da ayyukan cigaba a yankin. Babban Birnin Abuja yana nan ne acikin garin Abuja.[2]

zauren majalisar wakilai tarayyar Nijeriya

Babban Birnin a yanzu haka yana da ƙananan hukumomi guda shida yankunan hukumomi, namely:[3]

Harsuna

Harsunan dake a Babban Birnin Tarayya, Abuja a kowane ƙaramar hukuma, sune aka jera kamar haka:[4]

Ƙananan hukumomiHarsuna
AbajiDibo; Gupa-Abawa, Egbira, Ganagana
Abuja Municipal Area CouncilGade; Gbagyi, Nupe, Hausa
BwariGwandara; Ashe; Gbagyi
GwagwaladaGbari, Egibra, Hausa
KujeGade; Gbagyi
KwaliGwandara; Gbagyi;Egbira, Kami, Ganagana, Nupe, Hausa

Manazarta

Haɗin waje

🔥 Top keywords: