Ciwon daji Brenner

Ciwon daji na Brenner wani nau'in ciwon sukari ne na saman epithelial-stromal tumor na ovarian neoplasms . Yawancin su ba su da kyau, to amma wasu na iya zama m .[1]

Ciwon daji Brenner
Description (en) Fassara
Irireproductive organ cancer (en) Fassara, transitional cell carcinoma (en) Fassara
fibroepithelial neoplasms (en) Fassara
Specialty (en) Fassaragynecologic oncology (en) Fassara
Identifier (en) Fassara
ICD-O:9000/0
MeSHD001948
Disease Ontology IDDOID:2636

An fi samun su ba zato ba tsammani a kan gwajin ƙashin ƙugu ko a laparotomy .[2] Ciwon daji na Brenner da wuya na iya faruwa a wasu wurare, gami da gwanaye .[3]

Gabatarwa

A kan babban gwajin cututtukan cututtukan fata, suna da ƙarfi, ƙayyadaddun kaifi da launin rawaya-tan launin rawaya. Kashi 90% na gefe ɗaya ne (yana tasowa a cikin ovary ɗaya, ɗayan kuma ba shi da tasiri). Ciwon daji na iya bambanta da girman daga ƙasa da 1 centimetre (0.39 in) zuwa 30 centimetres (12 in) . Ciwace-ciwacen ciwace-ciwacen daji na Brenner na iya yiwuwa amma kowannensu yana da wuya.

Bincike

Micrograph na kumburin Brenner. H&E tabo .
Babban ƙaramar ƙararrawa na ƙwayar ƙwayar cuta ta Brenner tana nuna halayen ƙwayar ƙwayar kofi . H&E tabo .

A tarihin tarihi, akwai gidaje na sel epithelial na wucin gadi ( urothelial ) tare da tsagi na nukiliya na tsayi ( kofi wake nuclei) suna kwance a cikin stroma mai fibrous.

Har ila yau, tuna cewa "kofi wake nuclei" su ne makaman nukiliya grooves kwarai pathognomonic zuwa jima'i igiyar stromal ƙari, da ovarian granulosa cell ƙari, tare da ruwa-cika sarari Call-Exner jikin tsakanin granulosa Kwayoyin.[4][5]

Irin wannan yanayi

Carcinoma cell transitional wani abu ne mai wuya ko da ba a iya gani ba, wanda neoplastic na tsaka-tsakin epithelial sel masu kama da carcinoma cell carcinoma na mafitsara ana ganin su a cikin kwai, ba tare da sifar stromal / epithelial na ƙwayar cuta ta Brenner ba.

Histologically, Leydig cell ciwace-ciwacen daji na testes da ovarian stromal Leydig cell ciwace-ciwacen daji (ovarian hyperandrogenism da virilization) duka suna da halayyar Reinke lu'ulu'u . Hakanan an lura da lu'ulu'u iri ɗaya a ƙarƙashin babban ikon gani a cikin ciwace-ciwacen Brenner.[6] [1]

Eponym

An ba shi suna don Fritz Brenner (1877 – 1969), wani likitan fiɗa na Jamus wanda ya kwatanta shi a cikin 1907.[7] Kalmar "Brenner tumor" ta fara amfani da Robert Meyer, a cikin 1932.[8]

Ƙarin hotuna

Manazarta

Hanyoyin haɗi na waje

  • "Brenner tumour". Medcyclopaedia. GE. Archived from the original on 2012-02-05.
  • Histology at University of Utah