ฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2020 รอบคัดเลือก รอบเพลย์ออฟ
รอบเพลย์ออฟของ ฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2020 รอบคัดเลือก จะเป็นวิธีการตัดสินหาสี่ทีมสุดท้ายนั้นที่จะได้ผ่านเข้ารอบสำหรับ ฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2020 รอบสุดท้าย.[1] ไม่เหมือนกับครั้งก่อนหน้านี้, ผู้เข้าร่วมของรอบเพลย์ออฟไม่ได้ตัดสินใจบนพื้นฐานของผลการแข่งขันที่มจากรอบคัดเลือก รอบแบ่งกลุ่ม. แทนที่, 16 ทีมนั้นที่ล้มเหลวในการผ่านเข้ารอบผ่านกลุ่มของพวกเขาได้รับเลือกขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของพวกเขาใน ยูฟ่าเนชันส์ลีก ฤดูกาล 2018–19. สิบหกทีมดังนั้นจะถูกแบ่งออกเป็นสี่เส้นทาง, แต่ละกลุ่มจะบรรจุไปด้วยสี่ทีม, กับแต่ละเส้นทางเพลย์ออฟที่ประกอบไปด้วยรอบรองชนะเลิศสองนัดเลกเดียว, และรอบชิงชนะเลิศหนึ่งนัดเลกเดียว. ผู้ชนะสี่เส้นทางเพลย์ออฟคือได้เข้าร่วมกับยี่สิบทีมนั้นที่ได้ผ่านการคัดเลือกสำหรับฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2020.[2][3] แต่ละนัดได้วางโปรแกรมการแข่งขันที่จะลงสนามในวันที่ 4 และ 9 มิถุนายน ค.ศ. 2020,[4] ถูกเลื่อนการแข่งขันออกไปจากเดือนมีนาคม 2020 เนื่องจาก การระบาดทั่วของโคโรนาไวรัสในทวีปยุโรป พ.ศ. 2563.[5]
ทีมที่เข้ารอบเพลย์ออฟ
กระบวนการเลือกทีมตัดสินหา 16 ทีมนั้นที่ได้เข้าร่วมการแข่งขันในรอบเพลย์ออฟขึ้นอยู่กับ ชุดของเกณฑ์.[6][7] ทีมที่อยู่ใน ตัวหนา หมายถึงผ่านเข้าสู่รอบเพลย์ออฟ.
|
|
|
|
สัญลักษณ์
การจับสลาก
การจับสลากรอบคัดเลือกรอบเพลย์ออฟได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน ค.ศ. 2019, 12:00 CET, ที่สำนักงานใหญ่ยูฟ่าใน นียง, ประเทศสวิตเซอร์แลนด์.[8]
โปรแกรมการแข่งขัน
รอบรองชนะเลิศได้จัดโปรแกรมการแข่งขันที่จะมีขึ้นในวันที่ 4 มิถุนายน ค.ศ. 2020, ในขณะที่การแข่งขันรอบชิงชนะเลิศได้จัดโปรแกรมการแข่งขันที่จะมีขึ้นห้าวันต่อมาในวันที่ 9 มิถุนายน ค.ศ. 2020.[8]
สาย เอ
ผู้ชนะของสาย เอ, ฮังการี จะได้ผ่านเข้าสู่ กลุ่ม เอฟ ในทัวร์นาเมนต์รอบสุดท้าย. ถ้าโรมาเนียมีชนะสาย เอ, พวกเขาจะแทนที่ในการเข้าสู่ กลุ่ม ซี.
สายการแข่งขัน
รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||
8 ตุลาคม 2020 – โซเฟีย | ||||||
บัลแกเรีย | 1 | |||||
12 พฤศจิกายน 2020 – บูดาเปสต์ | ||||||
ฮังการี | 3 | |||||
ฮังการี | 2 | |||||
8 ตุลาคม 2020 – เรคยาวิก | ||||||
ไอซ์แลนด์ | 1 | |||||
ไอซ์แลนด์ | 2 | |||||
โรมาเนีย | 1 | |||||
สรุปผลการแข่งขัน
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
รอบรองชนะเลิศ | ||
ไอซ์แลนด์ | 2–1 | โรมาเนีย |
บัลแกเรีย | 1–3 | ฮังการี |
รอบชิงชนะเลิศ | ||
ฮังการี | 2–1 | ไอซ์แลนด์ |
รอบรองชนะเลิศ
ไอซ์แลนด์ | 2–1 | โรมาเนีย |
---|---|---|
ก. ซีกืร์ดซอน 16', 34' | รายงาน | มักซิม 63' (ลูกโทษ) |
รอบชิงชนะเลิศ
ฮังการี | 2–1 | ไอซ์แลนด์ |
---|---|---|
เนกอ 88' สซอบอสซ์ไล 90+2' | รายงาน | ก. ซีกืร์ดซอน 11' |
สาย บี
ผู้ชนะของสาย บี, สโลวาเกีย, จะได้ผ่านเข้าสู่ กลุ่ม อี ในรอบสุดท้าย.
สายการแข่งขัน
รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||
8 ตุลาคม 2020 – เซนีตซา | ||||||
บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา | 1 (3) | |||||
12 พฤศจิกายน 2020 – เบลฟาสต์ | ||||||
ไอร์แลนด์เหนือ (ลูกโทษ) | 1 (4) | |||||
ไอร์แลนด์เหนือ | 1 | |||||
8 ตุลาคม 2020 – บราติสลาวา | ||||||
สโลวาเกีย (ต่อเวลา) | 2 | |||||
สโลวาเกีย (ลูกโทษ) | 0 (4) | |||||
สาธารณรัฐไอร์แลนด์ | 0 (2) | |||||
สรุปผลการแข่งขัน
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
รอบรองชนะเลิศ | ||
บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา | 1–1 (ต่อเวลา) (3–4 ล) | ไอร์แลนด์เหนือ |
สโลวาเกีย | 0–0 (ต่อเวลา) (4–2 ล) | สาธารณรัฐไอร์แลนด์ |
รอบชิงชนะเลิศ | ||
ไอร์แลนด์เหนือ | 1–2 (ต่อเวลา) | สโลวาเกีย |
รอบรองชนะเลิศ
บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา | 1–1 (ต่อเวลาพิเศษ) | ไอร์แลนด์เหนือ |
---|---|---|
ครูนิช 14' | รายงาน | มัคกินน์ 53' |
ลูกโทษ | ||
เพียนิช ฮัจราดินอวิช วิสกา ฮฮติช เจโก | 3–4 | ดัลลัส ลัฟเฟอร์ตี ซาวิลล์ วอชิงตัน บอยซ์ |
สโลวาเกีย | 0–0 (ต่อเวลาพิเศษ) | สาธารณรัฐไอร์แลนด์ |
---|---|---|
รายงาน | ||
ลูกโทษ | ||
ฮัมชีก ฮรอซอฟสกี ฮารัสลิน เกรกุช | 4–2 | ฮูริเฮน เบรดี บราวเน ดอเฮอร์ตี |
รอบชิงชนะเลิศ
ไอร์แลนด์เหนือ | 1–2 (ต่อเวลาพิเศษ) | สโลวาเกีย |
---|---|---|
ชครีเนียร์ 88' (เข้าประตูตัวเอง) | รายงาน | คุชกา 17' ดูรีส 110' |
สาย ซี
ผู้ชนะของสาย ซี, สกอตแลนด์, จะได้ผ่านเข้าสู่ กลุ่ม ดี ในรอบสุดท้าย.
สายการแข่งขัน
รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||
8 ตุลาคม 2020 – ออสโล | ||||||
นอร์เวย์ | 1 | |||||
12 พฤศจิกายน 2020 – เบลเกรด | ||||||
เซอร์เบีย (ต่อเวลา) | 2 | |||||
เซอร์เบีย | 1 (4) | |||||
8 ตุลาคม 2020 – กลาสโกว์ | ||||||
สกอตแลนด์ (ลูกโทษ) | 1 (5) | |||||
สกอตแลนด์ (ลูกโทษ) | 0 (5) | |||||
อิสราเอล | 0 (3) | |||||
สรุปผลการแข่งขัน
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
รอบรองชนะเลิศ | ||
สกอตแลนด์ | 0–0 (ต่อเวลา) (5–3 ล) | อิสราเอล |
นอร์เวย์ | 1–2 (ต่อเวลา) | เซอร์เบีย |
รอบชิงชนะเลิศ | ||
เซอร์เบีย | 1–1 (ต่อเวลา) (4–5 ล) | สกอตแลนด์ |
รอบรองชนะเลิศ
สกอตแลนด์ | 0–0 (ต่อเวลาพิเศษ) | อิสราเอล |
---|---|---|
รายงาน | ||
ลูกโทษ | ||
แม็คกินน์ แม็คเกรเกอร์ แม็คโทมิเนย์ แชงค์แลนด์ แม็คลีน | 5–3 | ซาฮาวี บิตตอน ไวสส์มัน อาบู ฟานี |
นอร์เวย์ | 1–2 (ต่อเวลาพิเศษ) | เซอร์เบีย |
---|---|---|
นอร์มันน์ 88' | รายงาน | มิลินคอวิช-ซาวิช 82', 102' |
รอบชิงชนะเลิศ
เซอร์เบีย | 1–1 (ต่อเวลาพิเศษ) | สกอตแลนด์ |
---|---|---|
ยอวิช 90' | รายงาน | คริสตี 52' |
ลูกโทษ | ||
ทาดีช ยอวิช กูเด็ลจ์ กาไต อา. มิทรอวิช | 4–5 | กริฟฟิทส์ แม็คเกรเกอร์ แม็คโทมิเนย์ แม็คเบอร์นี แม็คลีน |
สาย ดี
ผู้ชนะของสาย ดี จะได้ผ่านเข้าสู่เป็นหนึ่งของกลุ่มด้านล่างนี้ในรอบสุดท้าย:
- ถ้าบัลแกเรีย, ฮังการี หรือ ไอซ์แลนด์ ชนะ สาย เอ, ผู้ชนะของสาย ดี จะได้ผ่านเข้าสู่ กลุ่ม ซี.
- ถ้าโรมาเนีย ชนะ สาย เอ, ผู้ชนะของสาย ดี จะได้ผ่านเข้าสู่ กลุ่ม เอฟ.
สายการแข่งขัน
รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||
8 ตุลาคม 2020 – ทบิลีซี | ||||||
จอร์เจีย | 1 | |||||
12 พฤศจิกายน 2020 – ทบิลีซี | ||||||
เบลารุส | 0 | |||||
จอร์เจีย | 0 | |||||
8 ตุลาคม 2020 – สโกเปีย | ||||||
มาซิโดเนียเหนือ | 1 | |||||
มาซิโดเนียเหนือ | 2 | |||||
คอซอวอ | 1 | |||||
สรุปผลการแข่งขัน
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
รอบรองชนะเลิศ | ||
จอร์เจีย | 1–0 | เบลารุส |
มาซิโดเนียเหนือ | 2–1 | คอซอวอ |
รอบชิงชนะเลิศ | ||
จอร์เจีย | 0–1 | มาซิโดเนียเหนือ |
รอบรองชนะเลิศ
มาซิโดเนียเหนือ | 2–1 | คอซอวอ |
---|---|---|
โคโลลลี 16' (เข้าประตูตัวเอง) เวลคอฟสกี 33' | รายงาน | ฮาเดอร์จโจนัจ 29' |
รอบชิงชนะเลิศ
หมายเหตุ
อ้างอิง
แหล่งข้อมูลอื่น
- UEFA Euro 2020, UEFA.com
- European Qualifiers, UEFA.com